![](https://www.jwd-artspace.com/wp-content/uploads/2020/01/cover-736x700.jpg)
นิทรรศการ ‘แขกไปใครมา’ โดย นาวิน ลาวัลย์ชัยกุล
แขกไปใครมา, 2562 นิทรรศการซึ่งสำรวจการเปลี่ยนผ่านวัฒนธรรมไทย-อินเดีย สำรวจบางแง่มุมของการอพยพ และสังคมอินเดียในประเทศไทย ที่สะท้อนผ่านมุมมองและความคิดของศิลปิน
สร้างสรรค์โดยศิลปินไทยเชื้อสายอินเดีย นาวิน ลาวัลย์ชัยกุล ร่วมกับ ดีดีเอ็มวายสตูดิโอ ภาพยนตร์เพลงนี้สร้างขึ้นสำหรับโครงการ “แขกไปใครมา” นิทรรศการศิลปะที่เกิดจากการออกเดินทางสำรวจการเเลกเปลี่ยนทางวัฒนธรรมระหว่างไทยกับอินเดีย การย้ายถิ่นฐานและวิถีชีวิตของชุมชนชาวอินเดียในการรับรู้ของคนไทย
ผลงานความยาว 15 นาทีชิ้นนี้ ถ่ายทอดภาพการทำงานที่ทับซ้อนกับการเดินทางไปยังสถานที่ต่างๆ ทั่วประเทศไทย นับเป็นการสำรวจประวัติศาสตร์ของสายธารอิทธิพลทางวัฒนธรรม ผ่านรูปแบบที่เป็นเอกลักษณ์เฉพาะตัวของศิลปิน โดยเกิดจากความร่วมมือของนักดนตรี นักร้อง และนักแสดงรับเชิญหลากรุ่นต่างแนวทั้งไทยและอินเดีย ไปจนถึงเน็ตไอดอลชาวไทยเชื้อสายอินเดีย อย่าง ‘แขกขี้คุย’
ชื่อ “แขกไปใครมา” หยิบยกความหมายของสำนวนไทย อันสะท้อนทัศนคติการต้อนรับขับสู้ของคนไทยต่อผู้มาเยี่ยมเยือน ผสานเข้ากับการเล่าเรื่องและท่วงทำนองและจังหวะอันหลากหลาย ตั้งแต่ดนตรีแร็พ ไปจนถึงการนำเพลงยอดนิยมจากภาพยนตร์อินเดียในอดีตมาขับขานใหม่ ผลงานมิวสิคัล 5 องก์ ส่องสำรวจมุมมองอันครอบคลุมต่อการเป็น “แขก” ตั้งแต่นัยความที่สื่อถึงผู้มาเยือน อันเป็นคำที่ชาวไทยเรียกมิตรสหายผู้มีถิ่นกำเนิดจากอนุทวีปอินเดีย กระทั่งในบางแง่มุมยังสื่อถึงการห่างเหิน เสมือนเป็นคนนอก เรื่องราวสะกิดความทรงจำในวัยเด็กของศิลปินที่ถูกล้อว่าเป็นแขก ผลงานนี้ยังนับได้ว่าเป็นการเฉลิมฉลองบทบาทอันเปี่ยมคุณค่าที่ชุมชนชาวอินเดียมีให้ และยังคงมอบแด่สังคมและวัฒนธรรมไทยเสมอมา
นิทรรศการจัดแสดงที่ Warehouse30 ถนนเจริญกรุง จนถึงวันที่ 19 มกราคม 2562
เข้าชมฟรีไม่เสียค่าใช้จ่ายได้ตั้งแต่เวลา 13.00-19.00 น.ปิดทุกวันจันทร์
สอบถามข้อมูลเพิ่มเติมที่ Facebook: Navin Production – studiok
ข่าวสารล่าสุด
![](https://www.jwd-artspace.com/wp-content/uploads/2024/05/1-400x270.jpg)
ติดตั้งผลงานจิตรกรรมของ Katharina Grosse ที่ Siam Patumwan House
“ฉันชื่นชอบศักยภาพอันไร้กฎเกณฑ์ของสี” – คาธารีนา กรอสส์ (Katharina Grosse)...
![](https://www.jwd-artspace.com/wp-content/uploads/2024/05/IMG_0597-400x270.jpg)
JWD Art Space ดูแลและจัดการนำเข้า ขนย้าย และติดตั้งผลงาน Yellow Pumpkin โดยยาโยอิ คุซามะ
เมื่อเอ่ยถึงผลงานของศิลปินชาวญี่ปุ่นผู้โด่งดังระดับโลกอย่าง ยาโยอิ คุซามะ (Yayoi...
![](https://www.jwd-artspace.com/wp-content/uploads/2024/02/426379082_401092489241592_1176041846577323426_n-400x270.jpeg)
ขนย้ายและติดตั้งผลงานศิลปะ 122 สำหรับงานประมูล VOYAGE DE L’ART
VOYAGE DE L’ART เป็นงานประมูลศิลปะครั้งสำคัญที่เกิดจากความร่วมมือระหว่าง The Art...
![](https://www.jwd-artspace.com/wp-content/uploads/2024/02/423862032_394501773233997_8202663828032179007_n-400x270.jpeg)
มอบบริการสำหรับศิลปะจัดวางซึ่งเป็นส่วนหนี่งของการเฉลิมฉลอง 190 ปีแห่งความสัมพันธ์ทางการทูตระหว่างสหรัฐอเมริกากับราชอาณาจักรไทย
ในโอกาสเฉลิมฉลอง 190 ปีแห่งความสัมพันธ์ทางการทูตระหว่างสหรัฐอเมริกากับราชอาณาจัก...